Hỏi – Đáp: Đối tượng lập kế hoạch bảo vệ môi trường

Vừa qua, công ty tư vấn môi trường SGE chúng tôi có nhận được câu hỏi của một khách hàng liên quan đến vấn đề lập đối tượng lập kế hoạch bảo vệ môi trường. Đó là dự án xây dựng khu dân cư có quy mô dân số khoảng 900 dân nhưng lại có lưu lượng nước thải khoảng 90m3/ngày đêm phải thực hiện đăng ký kế hoạch bảo vệ môi trường hay không ?

Khách cũng bổ sung một số thông tin như sau: Theo Cột 5, Mục 9, trong Phụ lục II, Mục I nghị định 40/2019/NĐ-CP có quy định với các dự án xây dựng khu dân cư có quy mô dưới 1000 dân thì không phải lập kế hoạch bảo vệ môi trường. Tuy nhiên theo quy định tại Điều 1, khoản 11 về sửa đổi, bổ sung Điều 18 (tại Điểm B, trang 20) thì đối với các dự án có phát sinh lượng nước thải từ 20m3/ngày đêm đến dưới 500m3/ngày đêm thì phải lập kế hoạch bảo vệ môi trường.

Vậy trong trường hợp quy mô dân số khoảng 900 dân và có lưu lượng nước thải khoảng 90m3/ngày đêm thì có phải lập kế hoạch bảo vệ môi trường hay không ? đối tượng lập kế hoạch bảo vệ môi trường

Công ty tư vấn môi trường SGE chúng tôi xin trả lời câu hỏi này như sau:

Theo quy định tại Điều 1, Khoản 11 sửa đổi, bổ sung Điều 18 và Cột 5, Phụ lục II, Mục I Nghị định 40/2019/NĐ-CP về các đối tượng phải đăng ký kế hoạch bảo vệ môi trường thì theo đó, các đối tượng chỉ có (tối thiểu) 1 trong các yếu tố thuộc các điều kiện được quy định nêu trên thì phải thực hiện lập kế hoạch bảo vệ môi trường.

Chính vì thế, với trường hợp quy mô dân số khoảng 900 dân và có lưu lượng nước thải khoảng 90m3/ngày đêm thì phải đăng ký kế hoạch bảo vệ môi trường.

Nếu quý khách hàng nào nằm trong trường hợp như trên hoặc có câu hỏi nào liên quan đến hồ sơ kế hoạch bảo vệ môi trường, có thể liên hệ với SGE chúng tôi theo địa chỉ sau để được tư vấn hoàn toàn miễn phí nhé:

CÔNG TY TNHH CÔNG NGHỆ KỸ THUẬT MÔI TRƯỜNG SÀI GÒN

Địa chỉ: 822/23/16 Hương Lộ 2, P.Bình Trị Đông A, Bình Tân, TP.HCM

Hotline: 0909.997.365 – 0985.802.803

Mail: xulymoitruongsg.vn@gmail.com

error: Bản quyền thuộc về Môi trường SGE